Sun, Mar 20
|zoom meeting
ห้องเรียนหลากสี: Gender Inclusive Classroom
จะแปลกตรงไหนหากวันหนึ่งผู้ชายจะชื่นชมสีชมพูของกลีบดอกไม้ และผู้หญิงจะสวมเครื่องแบบทหาร ความเชื่อทางวัฒนธรรมที่กำหนดพฤติกรรมและบทบาททางเพศของผู้คนในสังคมไว้กับเพศโดยกำเนิดล้วนก่อให้เกิดความแบ่งแยกและบาดหมาง / จัดกระบวนการโดย อาร์ท อภิสิทธิ์ นักศึกษาคณะวิทยาการเรียนรู้และศึกษาศาสตร์ มธ.
![ห้องเรียนหลากสี: Gender Inclusive Classroom](https://static.wixstatic.com/media/e8f3f2_f91b7688ba8240149f9d7538fde5d4db~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_99,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e8f3f2_f91b7688ba8240149f9d7538fde5d4db~mv2.jpg)
![ห้องเรียนหลากสี: Gender Inclusive Classroom](https://static.wixstatic.com/media/e8f3f2_f91b7688ba8240149f9d7538fde5d4db~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_99,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e8f3f2_f91b7688ba8240149f9d7538fde5d4db~mv2.jpg)
Time and Location
Mar 20, 2022, 1:00 PM – 5:00 PM
zoom meeting
About
จะแปลกตรงไหนหากวันหนึ่งผู้ชายจะชื่นชมสีชมพูของกลีบดอกไม้ และผู้หญิงจะสวมเครื่องแบบทหาร ความเชื่อทางวัฒนธรรมที่กำหนดพฤติกรรมและบทบาททางเพศของผู้คนในสังคมไว้กับเพศโดยกำเนิดล้วนก่อให้เกิดความแบ่งแยกและบาดหมาง
การหล่อหลอมความเชื่อที่เหนียวแน่นมักเกิดจากความร่วมมือของสถาบันที่สำคัญทางทางสังคม และหนึ่งในนั้นคือ “สถาบันการศึกษา” จนความเชื่อที่คับแคบนั้นได้ฝังลึกลงสู่สังคม ก่อให้เกิดการเหยียดหยามและดูแคลนความแตกต่างและหลากหลายแทนที่การเคารพ เปิดกว้าง และยอมรับ
“ห้องเรียนหลากสี : Gender Inclusive Classroom” สำหรับคุณครูระดับอนุบาล-มัธยมศึกษา
กิจกรรมนี้เชิญชวนให้บรรดาคุณครูมาร่วมวงสนทนา ตั้งคำถาม แสดงความคิดเห็นและแลกเปลี่ยนมุมมอง ต่ออิทธิพลของการแบ่งขั้วและการเหมารวมทางเพศ เพื่อร่วมหาแนวทางในการจัดสภาพแวดล้อมที่เอื้อและเป็นกลางต่อทุกเพศ (Gender Neutrality) เพราะครูคือผู้ปลูกฝังและสร้างความเชื่อให้แก่เยาวชน การเปลี่ยนแปลงความเชื่อที่ฝังรากลึกจึงควรเริ่มจากครู มาร่วมเปลี่ยนแปลงสร้างสภาพแวดล้อมที่เป็นกลางและเท่าเทียมให้เกิดขึ้นในสถานศึกษาไปด้วยกัน
วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2565
เวลา 13.00 – 17.00 น.
จัดกิจกรรมผ่าน ZOOM (ออนไลน์)
รับเฉพาะคุณครูระดับชั้นอนุบาล - มัธยมศึกษาตอนปลาย
จำนวนจำกัดไม่เกิน 7 คน เข้าร่วมโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย
ดำเนินกิจกรรมโดย อาร์ท อภิสิทธิ์ นักศึกษาคณะวิทยาการเรียนรู้และศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
สนับสนุนการเรียนรู้โดย Soul School Society